Tư vấn: Chia tài sản thừa kế khi con trưởng đứng tên tất cả giấy tờ nhà đất

Câu hỏi của bạn đọc có nội dung như sau:

“Gia đình tôi có 4 anh, chị em đã có gia đình và đang ở riêng. Trước khi mất, bố mẹ có làm thủ tục sang tên toàn bộ giấy tờ đất đai, nhà cửa đứng tên tôi nhưng không để lại di chúc. Hiện anh em ruột tôi đang đề nghị phải chia đều số tài sản. Xin hỏi, tôi có toàn quyền sử dụng đất, sở hữu nhà mà bố mẹ để lại hay không? Xin cảm ơn.” – bạn đọc Trịnh Huy Tùng.

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng – Đoàn luật sư Hà Nội replay như sau:

Căn cứ nội dung tại Khoản 1 và Khoản 3, Điều 167 Luật Đất đai quy định, người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, thế chấp, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, góp vốn quyền sử dụng đất theo chuẩn mực của Luật này. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện quyền của người sử dụng đất được áp dụng theo quy trình sau:

  • Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản chuẩn mực tại điểm b khoản này;
  • Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham dự giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo đề nghị của các bên;
  • Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo chuẩn mực của pháp luật về dân sự;
  • Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại UBND cấp xã.

tu van chia tai san thua ke khi con truong dung ten toan bo giay to nha dat

Theo thông báo bạn cung cấp, bố mẹ bạn lúc còn sống có làm thủ tục sang tên toàn bộ tài sản thừa kế, bao gồm đất đai và nhà ở đứng tên bạn. Tuy nhiên, bạn không nói rõ bố mẹ của bạn chuyển quyền sử dụng đất, sở hữu nhà ở cho bạn theo bề ngoài nào, chính xác là chuyển nhượng hay tặng cho. Và hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho này đã được công chứng, hoặc chứng thực hay chưa. Sau khi được bố mẹ chuyển nhượng, tặng cho tài sản thừa kế, bạn đã đăng ký biến động quyền sử dụng đất sang tên của bạn chưa?

Nếu bố mẹ bạn hiện giao dịch chuyển quyền sử dụng đất, sở hữu nhà ở cho bạn không đúng chuẩn mực về hình thức, nội dung, chủ thể, thì giao dịch đó vô hiệu, đồng nghĩa bạn không có quyền sở hữu toàn bộ tài sản thừa kế đó. Và do bố mẹ bạn không để lại di chúc, nên các anh em ruột của bạn có quyền đề nghị phân chia tài sản thừa kế theo đúng chuẩn mực pháp luật.

Trường hợp bố mẹ của bạn khi lập hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho có công chứng tại tổ chức công chức, hoặc chứng thực tại UBND cấp xã; Bạn cũng đã đăng ký biến động đất đai tại Văn phòng đăng ký đất đai, thì bạn hoàn toàn có quyền sở hữu toàn bộ tài sản thừa kế của bố mẹ bạn theo hợp đồng.

Đồng thời, mặc dù không có di chúc, thì anh em bạn cũng không có quyền đề nghị phân chia tài sản thừa kế theo pháp luật, căn cứ luận điểm khi bố mẹ bạn qua đời đã không còn tài sản khác để lại, sau khi đã để bạn đứng tên giấy tờ đất đai, nhà ở như trên.

tu van chia tai san thua ke khi con truong dung ten toan bo giay to nha dat

Trường hợp nào không được chuyển nhượng quyền sử dụng đất?

Trường hợp nào không được thực hiện chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất? Quy định pháp luật về điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất?>>>Xem chi tiết

tu van chia tai san thua ke khi con truong dung ten toan bo giay to nha dat

Căn hộ có diện tích sàn bao nhiêu thì được cấp sổ hồng?

Diện tích sàn tối thiểu của căn hộ để đủ điều kiện cấp sổ hồng đã được chuẩn mực trong Luật nhà ở 2014. Vì vậy, khi mua nhà, quý khách cần đặc biệt cân nhắc vấn đề này.>>>Xem chi tiết

tu van chia tai san thua ke khi con truong dung ten toan bo giay to nha dat

Trường hợp nào được áp dụng chính sách giảm tiền sử dụng đất?

Đất của bố ông Phạm Trung Đức thuộc diện giải tỏa, được đền bù mảnh đất khác và phải nộp tiền sử dụng đất. Bố của ông Đức là người có công với Cách mạng. Vậy, trường hợp này có được áp dụng chính sách giảm tiền sử dụng đất hay không?>>>Xem chi tiết

Phonhadat.vn theo TBKD

Đọc thêm tin này